เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 กำลังจะเกิดขึ้นในกรุงเทพ งานแสดงสินค้าไลฟ์สไตล์ครั้งใหม่ เพิ่มโอกาสในการนำเข้าส่งออกสู่อาเซียนและตลาดโลก
งานแสดงสินค้า “เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019” (Asia Lifestyle Expo 2019) ที่กำลังจะจัดขึ้นในปีหน้า ที่กรุงเทพมหานคร เพื่อส่งเสริมการตลาดบนเส้นทางสายไหมแห่งศตวรรษที่ 21 โดยงานแสดงสินค้าครั้งนี้จะช่วยส่งเสริมการค้าเสรี และกระตุ้นความสัมพันธ์ทางการตลาดในภูมิภาคอาเซียนให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น
งานแสดงสินค้าไลฟ์สไตล์ครั้งนี้จะถูกจัดขึ้นในวันที่ 21-23 สิงหาคม 2562 ที่ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา ซึ่งเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมงาน ไม่ว่าจะเป็นตัวแทนค้าปลีก, บริษัทการค้า, บริษัทอี-คอมเมิร์ซ และผู้ค้าขายออนไลน์ นำเข้าสินค้าไลฟ์สไตล์จากต่างประเทศมาสู่อาเซียน และส่งออกสินค้าไลฟ์สไตล์ที่ผลิตในอาเซียนสู่ภูมิภาคและตลาดโลก โดยในงานจะมีผู้ประกอบการเข้าร่วมแสดงสินค้าประมาณ 500 บูธ ครอบคลุมทุกประเภทของสินค้าทั้งของขวัญ, เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัวเรือน, ของเล่น, เครื่องประดับ, ของใช้ในครัว, สินค้าหัตถกรรม รวมไปถึงเครื่องใช้ภายในบ้าน
สอดคล้องกับแนวคิดการตลาดบนเส้นทางสายไหมแห่งศตวรรษที่21 การจัดงานเอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia lifestyle expo 2019) ขึ้นในครั้งนี้ จะสามารถดึงเม็ดเงินเข้ามาสู่ภาคพื้นอาเซียน ซึ่งเป็นศูนย์กลางการค้าขายจากทวีปสู่ทวีป ในฐานะที่เป็นภูมิภาคแห่งการนำเข้าและส่งออกที่สำคัญ เห็นได้จากการเจริญเติบโตอย่างรวดเร็วทางเศรษฐกิจ ซึ่งในปี พ.ศ. 2559 มี GDP อยู่ที่ 2.22 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ และคาดการณ์ว่าจะเติบโตขึ้นถึง 4.7 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐในปี พ.ศ.2563 และในขณะเดียวกันมีการคาดการณ์ว่าชนชั้นกลางในภูมิภาคอาเซียนจะมีจำนวนเพิ่มขึ้นจาก 190 ล้านคน ในปี พ.ศ. 2555 เป็น 400 ล้านคน ในปี พ.ศ.2563 ซึ่งส่งผลต่อความต้องการที่เน้นด้านคุณภาพมากขึ้น รวมไปถึงความต้องการสินค้ารูปแบบใหม่ๆ เพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ที่กำลังจะเกิดขึ้น
เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia Lifestyle Expo 2019) เน้นไปที่ผลิตภัณฑ์ไลฟ์สไตล์ของภูมิภาคอาเซียน และการให้พื้นที่แสดงสินค้าเพื่อเป็นการสนับสนุนธุรกิจของภูมิภาคอาเซียนสู่ตลาดโลกที่มีการแข่งขันสูง จากข้อมูลอ้างอิงของสมาคมผู้ค้าปลีกแห่งประเทศไทย อุตสาหกรรมค้าปลีกของไทยคาดว่าจะเติบโตขึ้นราว 3.8-4.0% ในปีนี้ และโตขึ้นถึง 4.5%. ในปี 2562 โดยในปี 2559 ที่ผ่านมา เม็ดเงินรวมจากการค้าปลีกของไทยมากถึง 8,800 ล้านดอลลาร์สหรัฐ คิดเป็น 22% ของ GDP ทั้งหมด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO4t6qekoQv3Zi51SZsLGQ1hkA8qrU6TkS_wKZpS_v2PZYMqHnm425fGMhIun8E4fSX3dBqMI702DK76s7XUSx14J3s-oVf_tAFTiSjo1Ifnyof0wd_l-gFcWA2TDv7Ls8eiz7hhsyRFw/s1600/IMG_25610912_141159.jpg)
ประเทศไทยถูกเลือกให้เป็นจุดหมายหลักของการค้าในครั้งนี้ เนื่องจากในปี 2560 ประเทศไทยสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวเชิงไมซ์จากต่างประเทศเข้ามาได้ถึง 1,047,959 คน สร้างรายได้มากถึง 2.467 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีฐานทางด้านเศรษฐกิจใหญ่เป็นอันดับสองในอาเซียน โดยเป็นที่ตั้งของศูนย์แสดงสินค้าใหญ่ๆ หลายแห่ง และมีโรงแรมระดับติดดาวมากกว่า 970 แห่ง นอกจากนี้ การที่ภาษาอังกฤษถูกใช้อย่างแพร่หลายและมีท่าอากาศยานนานาชาติสองแห่ง ซึ่งให้บริการทางอากาศครอบคลุมมากกว่า 131 จุดหมายปลายทางนั้น เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ประเทศไทยเป็นจุหมายที่น่าดึงดูดสำหรับกลุ่มไมซ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcwQxybNPUzP1wzZgXkG6tO-i_dnfH9hKcw0Y3rWqqIWX62FgYUWBHDoVkOcZDTGnHojmCVhUGYhYGHtlquWz2sEGYLU8Taz3ZMxWIWD7Znk-uof4qSHBKcyjSbyDYFbq9E4MlfLF4p_g/s1600/IMG_25610912_133653.jpg)
นายศักดิ์ชัย ภัทรปรีชากุล ประธาน ของบริษัท เอ็น ซี ซี เอ๊กซิบิชั่น ออกาไซเซอร์ จำกัด กล่าวถึงเรื่องนี้ว่า “ประเทศไทยได้พิสูจน์ตัวเองในฐานะจุดหมายของการจัดงานนิทรรศการต่างๆ โดยในปี 2560 นักท่องเที่ยวผู้เข้ามาร่วมงานนิทรรศการต่างๆ มากถึง 215,992 คน นำรายได้เข้าสู่ประเทศมากถึง 574 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งถือเป็นโอกาสที่ดีสำหรับองค์กรต่างๆ ในประเทศไทยและภูมิภาค ในการเปิดตัวเข้าสู่ตลาดโลกซึ่งมีการแข่งขันสูง ผ่านการนำเข้าและส่งออกสินค้า”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiK7rs0pcm8KjIbrQiK8hWFLcU3_OFpLYKSXG-UGscPNx5Tl2AOyJcIoa7x9R4fBSbzUK06leFZNqw1Qz9dTcfeEwA3bCvN21KQYh9XtfENC65A8hCT9OE-iltLyhevMvdlIf5uL-14UOM/s1600/IMG_25610912_140106.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1EQdM5kiGqWf_0YdwsgQ6sCbtZR8OuxuWk2Hw3TNIo_eN7uy4g1brGOhIT_Bz3rOBO99rf9iL9x6XxQPinudopMNWWnUxvRk4S-HB7_IvfvIGIMRmd8P32jjf6FPKBF648456LUqLdog/s1600/IMG_25610912_140233.jpg)
งานแสดงสินค้าไลฟ์สไตล์ครั้งนี้จะถูกจัดขึ้นในวันที่ 21-23 สิงหาคม 2562 ที่ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา ซึ่งเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมงาน ไม่ว่าจะเป็นตัวแทนค้าปลีก, บริษัทการค้า, บริษัทอี-คอมเมิร์ซ และผู้ค้าขายออนไลน์ นำเข้าสินค้าไลฟ์สไตล์จากต่างประเทศมาสู่อาเซียน และส่งออกสินค้าไลฟ์สไตล์ที่ผลิตในอาเซียนสู่ภูมิภาคและตลาดโลก โดยในงานจะมีผู้ประกอบการเข้าร่วมแสดงสินค้าประมาณ 500 บูธ ครอบคลุมทุกประเภทของสินค้าทั้งของขวัญ, เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัวเรือน, ของเล่น, เครื่องประดับ, ของใช้ในครัว, สินค้าหัตถกรรม รวมไปถึงเครื่องใช้ภายในบ้าน
สอดคล้องกับแนวคิดการตลาดบนเส้นทางสายไหมแห่งศตวรรษที่21 การจัดงานเอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia lifestyle expo 2019) ขึ้นในครั้งนี้ จะสามารถดึงเม็ดเงินเข้ามาสู่ภาคพื้นอาเซียน ซึ่งเป็นศูนย์กลางการค้าขายจากทวีปสู่ทวีป ในฐานะที่เป็นภูมิภาคแห่งการนำเข้าและส่งออกที่สำคัญ เห็นได้จากการเจริญเติบโตอย่างรวดเร็วทางเศรษฐกิจ ซึ่งในปี พ.ศ. 2559 มี GDP อยู่ที่ 2.22 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ และคาดการณ์ว่าจะเติบโตขึ้นถึง 4.7 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐในปี พ.ศ.2563 และในขณะเดียวกันมีการคาดการณ์ว่าชนชั้นกลางในภูมิภาคอาเซียนจะมีจำนวนเพิ่มขึ้นจาก 190 ล้านคน ในปี พ.ศ. 2555 เป็น 400 ล้านคน ในปี พ.ศ.2563 ซึ่งส่งผลต่อความต้องการที่เน้นด้านคุณภาพมากขึ้น รวมไปถึงความต้องการสินค้ารูปแบบใหม่ๆ เพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ที่กำลังจะเกิดขึ้น
เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia Lifestyle Expo 2019) เน้นไปที่ผลิตภัณฑ์ไลฟ์สไตล์ของภูมิภาคอาเซียน และการให้พื้นที่แสดงสินค้าเพื่อเป็นการสนับสนุนธุรกิจของภูมิภาคอาเซียนสู่ตลาดโลกที่มีการแข่งขันสูง จากข้อมูลอ้างอิงของสมาคมผู้ค้าปลีกแห่งประเทศไทย อุตสาหกรรมค้าปลีกของไทยคาดว่าจะเติบโตขึ้นราว 3.8-4.0% ในปีนี้ และโตขึ้นถึง 4.5%. ในปี 2562 โดยในปี 2559 ที่ผ่านมา เม็ดเงินรวมจากการค้าปลีกของไทยมากถึง 8,800 ล้านดอลลาร์สหรัฐ คิดเป็น 22% ของ GDP ทั้งหมด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO4t6qekoQv3Zi51SZsLGQ1hkA8qrU6TkS_wKZpS_v2PZYMqHnm425fGMhIun8E4fSX3dBqMI702DK76s7XUSx14J3s-oVf_tAFTiSjo1Ifnyof0wd_l-gFcWA2TDv7Ls8eiz7hhsyRFw/s1600/IMG_25610912_141159.jpg)
ประเทศไทยถูกเลือกให้เป็นจุดหมายหลักของการค้าในครั้งนี้ เนื่องจากในปี 2560 ประเทศไทยสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวเชิงไมซ์จากต่างประเทศเข้ามาได้ถึง 1,047,959 คน สร้างรายได้มากถึง 2.467 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีฐานทางด้านเศรษฐกิจใหญ่เป็นอันดับสองในอาเซียน โดยเป็นที่ตั้งของศูนย์แสดงสินค้าใหญ่ๆ หลายแห่ง และมีโรงแรมระดับติดดาวมากกว่า 970 แห่ง นอกจากนี้ การที่ภาษาอังกฤษถูกใช้อย่างแพร่หลายและมีท่าอากาศยานนานาชาติสองแห่ง ซึ่งให้บริการทางอากาศครอบคลุมมากกว่า 131 จุดหมายปลายทางนั้น เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ประเทศไทยเป็นจุหมายที่น่าดึงดูดสำหรับกลุ่มไมซ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcwQxybNPUzP1wzZgXkG6tO-i_dnfH9hKcw0Y3rWqqIWX62FgYUWBHDoVkOcZDTGnHojmCVhUGYhYGHtlquWz2sEGYLU8Taz3ZMxWIWD7Znk-uof4qSHBKcyjSbyDYFbq9E4MlfLF4p_g/s1600/IMG_25610912_133653.jpg)
นายศักดิ์ชัย ภัทรปรีชากุล ประธาน ของบริษัท เอ็น ซี ซี เอ๊กซิบิชั่น ออกาไซเซอร์ จำกัด กล่าวถึงเรื่องนี้ว่า “ประเทศไทยได้พิสูจน์ตัวเองในฐานะจุดหมายของการจัดงานนิทรรศการต่างๆ โดยในปี 2560 นักท่องเที่ยวผู้เข้ามาร่วมงานนิทรรศการต่างๆ มากถึง 215,992 คน นำรายได้เข้าสู่ประเทศมากถึง 574 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งถือเป็นโอกาสที่ดีสำหรับองค์กรต่างๆ ในประเทศไทยและภูมิภาค ในการเปิดตัวเข้าสู่ตลาดโลกซึ่งมีการแข่งขันสูง ผ่านการนำเข้าและส่งออกสินค้า”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiK7rs0pcm8KjIbrQiK8hWFLcU3_OFpLYKSXG-UGscPNx5Tl2AOyJcIoa7x9R4fBSbzUK06leFZNqw1Qz9dTcfeEwA3bCvN21KQYh9XtfENC65A8hCT9OE-iltLyhevMvdlIf5uL-14UOM/s1600/IMG_25610912_140106.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1EQdM5kiGqWf_0YdwsgQ6sCbtZR8OuxuWk2Hw3TNIo_eN7uy4g1brGOhIT_Bz3rOBO99rf9iL9x6XxQPinudopMNWWnUxvRk4S-HB7_IvfvIGIMRmd8P32jjf6FPKBF648456LUqLdog/s1600/IMG_25610912_140233.jpg)
เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia Lifestyle Expo 2019) เรียกได้ว่าเป็นงานพี่น้องในเครือเดียวกับ Hong Kong October show ซึ่งเป็นหนึ่งในงานแสดงสินค้าที่สำคัญที่สุดและใหญ่ที่สุดในเอเชีย จัดแสดงสินค้ามากกว่า 5,000 บูธ จาก 30 ประเทศ และรองรับผู้ซื้อ 50,000 ราย จากกว่า 130 ประเทศทั่วโลก ในการเข้ามาซื้อสินค้าจากเอเชีย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYCwL9Sxvp-Z9cBCl8CBdpUNjZed-CP47TlFXtJJZRkFDurrxawVDlQa3t_sj5QLbA7mv7D3iAEXSeYPCdfwz5Gs3TziQMu46lYMCduawieoyJ7sKiwX9QRbzMiHzopwB-SJn3up5eIhk/s1600/IMG_25610912_134250.jpg)
มร.ปีเตอร์ เฉิง ประธานบริหาร บริษัท คอมเอเชีย จำกัด กล่าวว่า “เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia Lifestyle Expo 2019) เป็นงานจัดแสดงสินค้าไลฟ์สไตล์หลากหลายชนิด เช่นเดียวกับงาน Hong Kong October show ซึ่งจัดขึ้นโดยคอมเอเชีย งานแสดงสินค้าครั้งใหม่นี้ เน้นไปที่การค้าของภูมิภาคอาเซียนเป็นหลัก และในขณะเดียวกันก็เป็นการให้โอกาสแก่องค์กรต่างๆ ในภูมิภาคอาเซียน ได้เข้ามาเป็นหนึ่งในตลาดการค้าเส้นทางสายไหมแห่งศตวรรษที่21 โดยการสร้างความสัมพันธ์ทางการค้า การหาคู่ค้าในภูมิภาคและนานาประเทศภายนอกภูมิภาค”
นอกเหนือจากงานเอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 บริษัท คอมเอเชีย จำกัด ยังมีกำหนดจัดงานแสดงสินค้าเกมส์อิเล็กทรอนิกส์และอุปกรณ์เครื่องมือสันทนาการ (Asian Electronic Game and Amusement Equipment Expo) โดยมีบริษัท เอ็น ซีซี เอ๊กซิบิชั่น ออกาไซเซอร์ จำกัด เป็นผู้บริหารจัดการ โดยจัดขึ้นที่ฮอลล์ 99 ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา ในช่วงเวลาเดียวกันอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYCwL9Sxvp-Z9cBCl8CBdpUNjZed-CP47TlFXtJJZRkFDurrxawVDlQa3t_sj5QLbA7mv7D3iAEXSeYPCdfwz5Gs3TziQMu46lYMCduawieoyJ7sKiwX9QRbzMiHzopwB-SJn3up5eIhk/s1600/IMG_25610912_134250.jpg)
มร.ปีเตอร์ เฉิง ประธานบริหาร บริษัท คอมเอเชีย จำกัด กล่าวว่า “เอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 (Asia Lifestyle Expo 2019) เป็นงานจัดแสดงสินค้าไลฟ์สไตล์หลากหลายชนิด เช่นเดียวกับงาน Hong Kong October show ซึ่งจัดขึ้นโดยคอมเอเชีย งานแสดงสินค้าครั้งใหม่นี้ เน้นไปที่การค้าของภูมิภาคอาเซียนเป็นหลัก และในขณะเดียวกันก็เป็นการให้โอกาสแก่องค์กรต่างๆ ในภูมิภาคอาเซียน ได้เข้ามาเป็นหนึ่งในตลาดการค้าเส้นทางสายไหมแห่งศตวรรษที่21 โดยการสร้างความสัมพันธ์ทางการค้า การหาคู่ค้าในภูมิภาคและนานาประเทศภายนอกภูมิภาค”
นอกเหนือจากงานเอเชีย ไลฟ์สไตล์ เอ๊กซ์โป 2019 บริษัท คอมเอเชีย จำกัด ยังมีกำหนดจัดงานแสดงสินค้าเกมส์อิเล็กทรอนิกส์และอุปกรณ์เครื่องมือสันทนาการ (Asian Electronic Game and Amusement Equipment Expo) โดยมีบริษัท เอ็น ซีซี เอ๊กซิบิชั่น ออกาไซเซอร์ จำกัด เป็นผู้บริหารจัดการ โดยจัดขึ้นที่ฮอลล์ 99 ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา ในช่วงเวลาเดียวกันอีกด้วย
COMMENTS