![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2iNhqxwZv6rxCHVW4l4J1q9D_GN-Cdtrfn59_yVbjJjbBBrMNrHqR5cFHe_MSymJ6_XmCVlnK72cUkyAZZ1INzHqyjrC6cFvhCd7t5tQrmjIMH4umUZD8incb0Yfbf0bKGtY845i1ONs/s1600/DgUpBq5UwAEffkv.jpg)
ตอกย้ำการเป็นตัวจริงของสมาร์ทโฟนเพื่อการถ่ายภาพ ส่องภาพถ่ายจากสมาร์ทโฟนที่ชนะเลิศจากแคมเปญระดับโลก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxqpl73QAh21U5ZKcj-f07LM3HLngk3guxRBkAF3axiyeHyslhkiW1x9ANycGbQU-rcOZQz9YDKHggimAsozLGErHfXFr9A0d9vXsHbf-lGaKZviJJCtD4Sawe1hoxtmENc09L74uenAo/s1600/index6-bg.jpg)
เดินทางมาถึงปีที่ 2 ของการประกวดภาพถ่ายด้วยสมาร์ทโฟนระดับโลก “HUAWEI NEXT-IMAGE Awards 2018” โดยความร่วมมือของ Huawei และ International Center of Photography (ICP) สถาบันการศึกษาด้านภาพถ่ายชั้นนำของโลกเฟ้นหานักสร้างสรรค์ภาพทั่วโลกเพื่อร่วมสร้างนิยามใหม่ให้กับการถ่ายทอดแรงบันดาลใจผ่านรูปภาพด้วย สมาร์ทโฟนหัวเว่ย ในปีนี้มีผู้เข้าร่วมประกวดจากกว่า 130 ประเทศทั่วโลก ที่ส่งภาพถ่ายกว่า 4 แสนภาพ โดย 5,300 ภาพเป็นภาพถ่ายจากผู้เข้าประกวดชาวไทย ตลอดการคัดเลือกกว่า 80 วัน ปรมาจารย์การถ่ายภาพระดับโลก ไม่ว่าจะเป็น Alec Soth ช่างภาพชื่อดังจากสมาคมภาพถ่ายนานาชาติ Magnum Photos, Liu Heung Shing ช่างภาพข่าวเจ้าของรางวัลพูลิตเซอร์ และคณะกรรมการผู้เชี่ยวชาญในแวดวงภาพถ่ายอีก 10 ท่าน ได้คัดเลือกภาพถ่ายจากทั้งหมด 4 แสนภาพเหลือเพียง 56 ภาพ และในที่สุดก็ได้ประกาศภาพถ่ายที่ได้รับรางวัลชนะเลิศสูงสุด พร้อมทั้งภาพชนะเลิศ และรองชนะเลิศในแต่ละประเภทซึ่งมีภาพจากประเทศไทยได้รางวัลรองชนะเลิศถึง 3 ภาพ
และนี่คือภาพถ่ายชนะเลิศระดับโลกที่ถ่ายโดยสมาร์ทโฟนหัวเว่ย จาก 6 หัวข้อการประกวด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGNMpsNcmP2uTjHvGN3M8gcdzfabvtlkhgA5dfzUw96sHW0awUJ1MnngzZAG3Pr9TSoq6J6phmaVqoWmarAftb7MZTyhDgjcUEN7GeC0BjOt9htlhd-SIsvahIJ1sfkxcuue10OSf0eZs/s1600/Grand+Prize+Winner+%2526+Winner+of+Good+Night_Caught+in+a+Beam+Light.jpg)
Grand Prize Winner, Winner of Good Night
Michał Wesołek, Caught in a Beam Light, taken with HUAWEI Mate 10 Pro
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKHvZ6dD-dbVd8LxRfibTCnK9dW0UbHRCjpgy5_ZzkXGhCKRKj563L1Y8lR2zxqKHRse_MQRponhxPDyKCTOYdO03uLHT-6VnExlW0c-3COXU6dTNoaSMvY-wswr8ytLUl_v6-Kzrji_0/s1600/Winner+of+Check-In_Born+With+Love.jpg)
Winner of Check-In
Wang Yanping, Born with Love, taken with HUAWEI P10
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZ69eMYytcpI5_GfClknMmZHiFmSlgVieFnVkAfyuYgG02tfP0Z0gHHspBiw1X0lRRAIwr5-YwMVP-05Ugi-BFe_I7DkjDBpzLGp3sKdSubVIVyd5SaVdlcNnSloPikCXLa3RHjJBXLmA/s1600/Winner+of+Hello%252C+Life%2521_Sun+Drying.jpg)
Winner of Hello, Life!
Wen Zhicheng, Sun Drying, taken with HUAWEI Mate 10
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg4KqKI5cbskhKuPMe_wGEl3qeYyXYjShkkCIXkXhzsGXdCowj0rjZ7UKbwWfmPtUn_1ia7qHMkoCZQZXk7xkQPFiYFZ0FrqnCHZCtqzJZw2jGviA-vfP0hDoAGihix-a2Zg4QV_Zyy4m0/s1600/Winner+of+Storyboard_Mobile+Paying.jpg)
Winner of Storyboard
Li Caiping, Mobile Paying, with HUAWEI Mate 9
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcdCq30zps_MdZ6IPqiqzW6qvmdVsglkdPGRVLpj04ttEptseE2m20pJAYy4dz4cw6ox0h8t_co20l5RkoIqWfU6jHw4Fv8i86Rpadk7a6kzkwu7VANXtGwz7BgfJT-srZOR-CLNT3I_4/s1600/Winner+of+Faces_Ambos.jpg)
Winner of Faces
Adriana A Navarro, Ambos, taken with HUAWEI P20
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiI5Qfz6rDUn9eqgTZnqgdhnYKHMxPiv-CId3Xm7w-l9o6eSRvHwgjKDb_QwjqBmBuQe8jLx5YwENh7NvM8nzxz0EISDSoY-_kT69dCxoD6GcCCOh1JNtrTCj5fCLovL_NQLXrZKsy71Ho/s1600/Winner+of+Timeline_The+World+in+My+Eyes.jpg)
Winner of Timeline
Huang Zheng, The World in My Eyes, taken with Honor V9
คลิกเพื่อชมวิดีโอ https://gallery.consumer.huawei.com/en/worksMore.php?t=2#tag1
ภาพถ่ายของคนไทยที่ได้รับรางวัลรองชนะเลิศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizFJqt-gCNURfUQyW0ldJrpPzMlqm9KBNVs51_QMhzQRfpZAKT5zhSAifFdbjZKsKDWvD4fzz6dY_9T7FG1OpSzNZQFv2ZbwHKL5WkNcInw8jcEfOLRjVX3amyYoaw-xVYsgCnZyBD6lc/s1600/%2528TH%2529+5Thadchai+Suwanwarangkool_Thailand_Diamond+beach_CheckIn_HUAWEI+P20+Pro.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9_-0a3DgHx7xLPXLdGX4voJie9Mgwqd079qTcv8Pthut_NtYZ827ZuZjmNIGF1gA9KUZon7aDel0DEp1VLeVup72cXHj5bMeajwV5JRS8PVXl2YhuGodeBAZ_HOoqZs-jwxHP30jc1D0/s1600/%2528TH%2529+11Nonthawat+Niyomyart_Thailand+_To+destinations_CheckIn_HUAWEI+Mate+9.jpg)
หัวเว่ยเชื่อในพลังของภาพถ่ายที่ช่วยทำลายกำแพงด้านภาษาของผู้คนทั่วโลก ให้สามารถเข้าใจถึงความหมายและอารมณ์ที่ผู้ถ่ายภาพต้องการจะสื่อสารได้อย่างมหัศจรรย์ และด้วยสมาร์ทโฟนของหัวเว่ยที่มาพร้อมสุดยอดเทคโนโลยีกล้องถ่ายภาพบนสมาร์ทโฟน ร่วมกันเทคโนโลยี AI ทั้งใน HUAWEI P20 Series ที่ยังคงรักษาคะแนนสูงสุดเป็นอันดับ 1 จากมาตรฐาน DxOMark แม้ว่าจะผ่านมาแล้ว 6 เดือน ร่วมไปถึง HUAWEI nova 3 Series และรุ่นอื่น ๆ อีกมากมายที่จะทำให้ทุกคนสนุกกับการถ่ายรูปด้วยอุปกรณ์เล็กๆ บนมือ อย่างสมาร์ทโฟนได้อย่างเต็มที่
สำหรับผู้ที่สนใจส่งภาพเข้าประกวดในแคมเปญ HUAWEI NEXT-IMAGE Awards ในปีถัดไป คนไทยที่เป็นหนึ่งในคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิที่ได้ร่วมตัดสินผู้ชนะในแคมเปญระดับโลกในปีนี้ อย่าง "ชัชวาล จันทโชติบุตร" Leica Ambassador ประเทศไทย และช่างภาพมืออาชีพ ได้ฝากเอาไว้ว่า “การประกวด HUAWEI NEXT-IMAGE Awards 2018 นี้ แบ่งเกณฑ์การให้คะแนนออกเป็น 2 ส่วน ได้แก่ การสื่อสาร บวกกับอารมณ์ และความสวยงามในการวางตำแหน่งของภาพ ซึ่งหากผู้ที่สนใจจะเข้าร่วมประกวดภาพถ่ายในแคมเปญ NEXT-IMAGE ครั้งต่อไป หลักการง่าย ๆ คือต้องทำความเข้าใจภาพของตนเอง พร้อมกับตีโจทย์ของหัวข้อให้แตก มิเช่นนั้นอาจจะทำให้ส่งภาพถ่ายผิดหัวข้อ และพลาดโอกาสที่จะเป็นผู้ชนะไป”
ชมภาพถ่ายทั้งหมดจาก HUAWEI NEXT-IMAGE Awards 2018 ได้ที่ gallery.consumer.huawei.com
COMMENTS