ต้องเรียกว่าสนุกจริงจัง แถมแวะทานจริงจังทุกที่ ออกจาก กทม. กันตั้งแต่เช้าตรู่ นำทีมโดย แอ๊นท์-วรินดา เนินเพิ่มพิสุทธิ์ (กัปตันวง), ม่านมุก-ชดาธาร ด่านกุล (เซ็นเตอร์), มิวสิค-จิดาภา จงสืบพันธ์, แอนนี่-อรรฆพร สร้อยสุข, ซอนญา- ซอนญาชิษณุชา ดอนเนลลี่, นิ้ง-พิชชาภา กันตพิชญาธร, เอ๋-วาสนา พิมพ์จันทร์, พิม-พิม ขจรเวคิน, พาด้า-ปภาดา ตันติประสงค์ชัย, เพชร-พรรษา บุณยะกลัมพ, เฟรม-สุธาสินี เอมทอง, มิ้น-ทสมา เทศน์ธรรม และ พราวด์-ปัทมาริษา ปัดภัย
แต่ก่อนจะไปตะลุยท่องเที่ยวในเมืองโคราช ทั้ง 13 สาว มุ่งหน้าไปยังอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี (ย่าโม) ซึ่งเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวโคราชที่ตั้งอยู่ใจกลางเมืองตรงประตูชุมพล เพื่อสักการะบูชาและขอพร พร้อมปล่อยนกอย่างพร้อมเพรียงกัน หลังจากทำบุญเสร็จทั้ง 13 สาวยิ้มแก้มปริ แอบถามว่าขอพรอะไร ไม่มีใครเผยไต๋ออกมา แต่แอบยิ้มมุมปาก พร้อมยักคิ้วเล็กน้อย แหม...รู้นะคิดอะไรอยู่
สถานีต่อไปช่วงลั้ลลาตะลุยชิมของเด็ดในเมืองโคราช เริ่มด้วยร้านขนมเจ้าเก่าแก่ ขึ้นชื่อว่าอร่อยเลิศล้ำ รอบอนุสาวรีย์ย่าโม ทั้งขนมบ้าบิ่นสูตรเด็ด ขนมปังสังขยาเนื้อแน่น ดีงามมากมายเกือบทุกชนิด ยังจ๊ะ ยังไม่พอไปต่อกันเลย กับอาหารที่ต้องเรียกว่าเป็นอาหารประจำจังหวัดนครราชสีมาเลยก็ว่าได้ ประเดิมด้วย ผัดหมี่โคราช ซึ่งทั้ง 13 สาว ยังไม่เคยได้ลิ้มลอง ชิมปุ๊ปถึงกับทำตาโต อุทานว่า...อร่อยอ่ะ ตามติดมาด้วยขนมจีน ที่มีสารพัดน้ำยา ส้มตำปลาร้าสูตรม่วนหลาย ปิดท้ายด้วยน้ำมะพร้าวน้ำหอมสุดชื่นใจ ที่บอกคำเดียวว่า ของมันต้องชิม อิ่มจนพุงกางเลยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXuexe-uJKOy04qsq5Pvm_EDf473V9hYDJLUEjdnAq8aNk8KkpbZCOTf63R6IaKSYLbbgVvTPdBVDjC06WjVinyUfPvlmSvGbgdJ2WAG9_ZgvOMkCjOV3UiKuR66BmGxSe8s8oy83CG0E/s1600/555A4937.JPG)
งานนี้ต้องขอบคุณโยชิโมโต้ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ (ไทยแลนด์) ที่จัดให้ 13 สาวไปตะลุยทำบุญ ตะลุยชิมกันถึง จ.นครราชสีมา ครั้งหน้าหากมีกิจกรรมดีงาม มีความเกร๋แบบนี้ ทีมงานเราจัดมาฝากแน่นอนจ้า แต่ตอนนี้ฝากติดตามความเคลื่อนไหวของ 13 สาว ได้ที่ Facebook.com/SweatSixteen ไปก่อนนะ
COMMENTS