![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnhTlFYrzUCQygrogOMLMLHqon-9dbydRZ6VGUIeBj7azl-QLP9gYy2VbUf5TZ9baWA2rC3NpqHEBC2InhtEYphsShjCHliMjEM4CwtWLlU8SES7HzDKrVz1u0xboj0i3-gfKkxdKfgrQ/s1600/3_%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2599.jpg)
เพราะโลกใบใหม่ ไม่มีวันเหมือนเดิม โลกหมุนไปอย่างรวดเร็ว อย่ารอให้โลกเปลี่ยนเรา หรือเราเป็นคนเปลี่ยนโลก หากไม่อยากถูกทิ้งไว้ข้างหลัง ต้องยอมรับ ปรับตัว และพร้อมรับมือกับอนาคตนำพาสู่เป้าหมายของชีวิต บนความแตกต่างทั้ง 2 ขั้ว แต่มีจุดตัดร่วมกันเป็นแกนเอ็กซ์ (X) ของสองไดเร็คเตอร์ ภัทร จึงกานต์กุล และ เข็ม-กฤตธีรา อินพรวิจิตร ที่พร้อมจะเชื่อมพลังสู่ Xponential Academy สถาบันสร้างผู้นำยุคใหม่ที่มีพลังบวก เพื่อปลดล็อคศักยภาพและกระตุ้นเพื่อการเปลี่ยนแปลง โดยเป็นความร่วมมือระหว่าง มหาวิทยาลัยสยาม กับ SUV และวิทยาการผู้นำนวัตกรรมเพื่อการแข่งขันระดับโลก (ILG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAFGagc6Ak_YN40OGv9cVUnfRmwA22MCZiQI8vB_tZCysF3YcU0-j5a7sZnS24-HEqNKgjzX9R9jHbdQczldpcCq_eHN4f5ruUG9gc5w7RyvrFDB-FJBm5KADL-ZyO0RkpyFh6OFFI-cM/s1600/9_%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B6%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A5+%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3+.jpg)
ภัทร จึงกานต์กุล ผู้อำนวยการ Xponential Academy กล่าวว่า ทุกคนมีความแตกต่าง มีหยิน-หยาง มีศาสตร์และศิลป์ สมดุลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
“ทุกคนมีคุณค่ามากกว่าที่คุณคิด และเมื่อเรามีความเชื่อและเห็นคุณค่าในตัวเองและคนอื่น มันจะขับเคลื่อนทุกสิ่งทุกอย่างได้ ท้ายสุดเราอยากจะส่งผ่านพลังไปถึงทุกคน แล้วทำให้รู้สึกว่าชีวิตได้ค้นพบแล้ว เป็นความตั้งใจจริง อยากให้ทุกคนได้สัมผัสในความเป็น X ของแต่ละคน”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwo3yO8xPS9XvJL9Bb8I4MH5gG8vCaMmr1iaqtA1l1S_PvyJRw9pim7FgsR5imyUbZVfkWn7H72bj8HXVSBD542FMX8WYkjqUP9X8sOSJ7Fu4pF_NqJgbPfaGo6rsru2PgOxmNmHY7DrI/s1600/12_%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A4%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25A3+%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%259F%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2584%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C.jpg)
กฤตธีรา อินพรวิจิตร ผู้อำนวยการฝ่ายสร้างสรรค์ Xponential Academy บอกเล่าว่า X คือ หลักสูตร ที่จะช่วยนำทางให้คุณปลดล็อกและค้นพบศักยภาพที่ซ่อนอยู่ในตัวตนคุณ ผ่านรูปแบบกิจกรรม เวิร์คช็อป และวิทยากร (Speaker) ที่เราคัดสรรมาแล้ว พร้อมที่จะทำให้คุณค่อยๆ เริ่มค้นพบการเปลี่ยนแปลงตัวเองอย่างช้าๆ สมดุล และเป็นธรรมชาติ
“เราเชื่อว่า X มีอยู่ในทุกคน Speaker จะดึงพลังของคุณแล้วขยายความเป็น Xponential ออกมา เพื่อให้คนในคลาสเรียนได้สัมผัสตรงนี้ตรงๆ และอยากจะบอกว่า Speaker ที่เราได้เชิญมา เราได้คัดสรรส่วนผสมทุกอย่างที่ดีที่สุดมาแล้ว มีการผ่านกระบวนการเอ็กซ์มาเรียบร้อยแล้ว เพราะเราได้พูดคุยกันมาก และแกะโค้ดออกมาเรียบร้อยแล้ว แต่ละคนจะมาในรูปแบบที่คุณไม่เคยเจอมาก่อน บางคนก็เหนือธรรมดา พลาดไม่ได้ค่ะ! อยากจะให้ทุกคนได้ค้นพบ X ในตัวเอง ไม่ว่าจะอยู่ในสถานะไหน คุณอาจจะเป็นคนที่ทุกอย่างเฟอร์เฟ็คท์อยู่แล้วก็ได้ แต่เชื่อว่าไม่ว่าจะเป็นใคร คุณมี Xponential แน่นอน”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0KzdI3V0xp_i1V34V3mFRzJlfuxZcQX_5Vn5wrpKZSaw5nqRxNx2P5XfatG7ot_KMuYE43vQ_RuMkhLrzrol8J_5eCe4kDmM8EMtoenICKqnTMe30Y-hq0jk_eYjWsoSEuQcmiIlTgzo/s1600/8_%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25A3.%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%258A+%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25AF.jpg)
รศ.ดร.จอมพงศ์ มงคลวนิช รองอธิการบดี มหาวิทยาลัยสยาม และ ประธานโครงการ Xponential Academy กล่าวว่า มหาวิทยาลัยสยาม เป็น 1 ใน 2 สถาบันการศึกษาของประเทศไทยที่เป็นภาคี Harvard’ s MOC Affliate Network อย่างเป็นทางการ และเมื่อจบหลักสูตรจะได้ Certificate จาก Harvard’s MOC เป็นหลักสูตรเดียวที่ได้
“หลักสูตร X จะเป็นการเรียนรู้รูปแบบ X periment : การนำความรู้จาก Module 1 + 2 มาทดลอง ปฎิบัติจริงในรูปแบบของการทำโปร์เจ็คท์ในสภาพแวดล้อมที่มีการลองผิดลองถูกได้เต็มที่ เพื่อผลักดันความคิดนอกกรอบความคิดสร้างสรรค์อย่างแท้จริง / X change : หลังจากค้นพบตัวเองแล้ว ผู้เข้าร่วมจะเข้าสู่กระบวนการแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในรูปแบบของ Panel Discussion Debate และ Case Study และ X plore : ค้นพบตัวเองและสิ่งใหม่ ๆ ผ่านรูปแบบกิจกรรมต่างๆ ที่หลากหลาย เช่น การทำ Design Thinking Workshop, Photography, Acing, Positive Thinkingนอกจากนี้ยังมีกิจกรรมอื่น ๆ ที่จะเปิดโลกมุมมองใหม่ ๆ อีกมากมายที่น่าสนใจ”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAPgJc7EJaIvK6HS6G6LpGx9fMiQbmhJ_s-xfCAWNOPtG9lfyJdoDUi6YXAu5Pdwe148QZ0RmzIxuWT9-P-_9haTBHWDqsVotYz-7t1A1qYB4eULmNfLfOSadHiAQCwLE1jZICcL9dWwo/s1600/16_%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258D%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2.jpg)
อภินรา ศรีกาญจนา CEO บริษัท ยูดริ้งค์ ไอไดร์ฟ จำกัด สาวนักบริหารรุ่นใหม่ที่พกพาหัวใจมาด้วยความมุ่งมั่น กล้าคิดกล้าทำร่วมกับก๊วนเพื่อนเริ่มธุรกิจ Start Up ‘U Drink I Drive’ เมื่อ 5 ปีก่อน และประสบความสำเร็จในวันนี้ที่สามารถครองใจชาวปาร์ตี้ Hang Out ได้กลับบ้านอย่างปลอดภัย ตามสโลแกน ‘คุณเมา เราขับให้’
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAPgJc7EJaIvK6HS6G6LpGx9fMiQbmhJ_s-xfCAWNOPtG9lfyJdoDUi6YXAu5Pdwe148QZ0RmzIxuWT9-P-_9haTBHWDqsVotYz-7t1A1qYB4eULmNfLfOSadHiAQCwLE1jZICcL9dWwo/s1600/16_%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258D%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2.jpg)
อภินรา ศรีกาญจนา CEO บริษัท ยูดริ้งค์ ไอไดร์ฟ จำกัด สาวนักบริหารรุ่นใหม่ที่พกพาหัวใจมาด้วยความมุ่งมั่น กล้าคิดกล้าทำร่วมกับก๊วนเพื่อนเริ่มธุรกิจ Start Up ‘U Drink I Drive’ เมื่อ 5 ปีก่อน และประสบความสำเร็จในวันนี้ที่สามารถครองใจชาวปาร์ตี้ Hang Out ได้กลับบ้านอย่างปลอดภัย ตามสโลแกน ‘คุณเมา เราขับให้’
“ธุรกิจเราเป็น เจ้าแรกเจ้าเดียว ในประเทศไทย จุดเริ่มต้นมาจากปัญหาผู้เสียชีวิตในประเทศจากอุบัติเหตุทางยานยนต์บนท้องถนน 80% และ 30% เป็นอุบัติเหตุจากการเมาแล้วขับ ทำให้เกิดการสูญเสียและทุพพลภาพ กลายเป็นปัญหาระดับชาติที่ทำให้รัฐต้องใช้เงินในการช่วยเหลือดูแลโดยใช้งบประมาณมหาศาล ดังนั้นเราเชื่อมั่นว่าธุรกิจการบริการของเราเป็นประโยชน์จริง เป็นมากกว่าการขับรถทั่วไป เพราะธุรกิจ U Drink I Drive เป็นความรับผิดชอบต่อสังคมในการลดอุบัติเหตุบนท้องถนน แล้วยังเซฟชีวิตของตัวเองและผู้อื่นอีกด้วย
วันนี้โลกเปลี่ยน ดังนั้นการเรียนรู้ไม่มีวันหยุดนิ่งที่จะพัฒนาศักยภาพเพิ่มทักษะให้ตนเองในการทำงานในการใช้ชีวิต สำหรับ ‘Xponential’ น่าสนใจ Speaker มีรูปแบบหลากหลาย เป็นคนเก่ง เป็นคนมีประสบการณ์ ที่น่าเรียนรู้”
นักบริหารรุ่นใหม่ที่ชื่นชอบความท้าทายและอินเทรนด์บนโลกดิจิทัล ฤภพ ชินวัตร CEO Line Village Bangkok แอดเวนเจอร์พาร์คแห่งแรกในโลกที่แบ่งปันความสุขไม่รู้จบในโลกแห่งจินตนาการ
“ผมเป็นคนชอบอัพเดทอะไรใหม่ๆ และอินเทรนด์อยู่แล้ว ตอนนี้ไลน์เป็นแซทแอพพลิเคชั่นอันดับ 1 ของประเทศไทย คนไทยใช้อยู่ 45 ล้านคน ก็คิดทำอะไรที่ใหม่ทันสมัย เข้ากับโลก ณ ปัจจุบัน ผมจึงชอบเรียนรู้ เพื่อจะได้รู้จักคนใหม่ ๆ ได้ไอเดียใหม่ ๆ ได้ความรู้ใหม่ ๆ แล้วผมก็สนใจ ‘ Xponential ’ ซึ่งมีวิทยากรมีชื่อสียง มีความสามารถ และมีประสบการณ์ เพราะการเรียนรู้ของผมมีหลายอย่าง รวมทั้งประสบการณ์จริง ทั้งได้จากคำปรึกษาของผู้ใหญ่หรือผู้มีประสบการณ์ ทำให้เราก้าวไปเร็วแบบก้าวกระโดด เพราะหากเราทำเองบางทีอาจจะไปผิดทางก็ได้ ดังนั้นเป้าหมายในชีวิตอยากทำบริษัทให้ประสบความสำเร็จ และอยากให้ชีวิตมีความสุข ครอบครัวมีสุข
...แล้วทำไมคนเราต้องโกง เพราะความไม่พอเพียง ความโลภ ที่จริงคนเรากิน 3 มื้อก็อิ่มแล้ว หรือการมีเงินก็ซื้อความสุขได้ มันไม่ใช่ อยู่ที่ความพอเพียงของเรา ถ้าจะเปลี่ยนพฤติกรรมการโกงในสังคมไทย เริ่มจากตัวเราต้องไม่โกง แล้วจากคนใกล้ตัว อย่างทุกวันนี้ผมจะสอนลูก ทำแบบนี้ดี แบบนี้ไม่ดี จะปลูกฝังและหลอมหลอมทั้งในเรื่องของความดีตั้งแต่เด็ก ๆ เมื่อโตขึ้นจะได้มีวิจารณญาณในความคิดผิดชอบชั่วดี และหากจะให้คนโกงหมดไปจากสังคมไทย ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้ ถ้าทุกคนเคารพซึ่งกันและกัน เคารพกฎหมาย เกรงกลัวกฎหมาย หรืออย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว ถ้าทุกคนทำได้มันเป็นไปได้
...ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนปรับปรุงได้ อยู่ที่ว่าอยากจะทำหรือเปล่า หากทุกคนยังทะเลาะกันมันไปไหนไม่ได้ แต่ถ้าทุกคนถอยคนละครึ่งก้าวเพื่อจะได้เดินไปได้อีก 3 ก้าว เราอาจจะเสียเปรียบด้านนี้แต่เราอาจจะได้เปรียบด้านอื่น ทำให้วินวินด้วยกันจะดีกว่ามั้ย”
มาร่วมเดินทางค้นหาพลังบวกในตัวคุณ ก้าวสู่โลกใบใหม่ไปด้วยกันกับ ‘Xponential’ หลักสูตรพิเศษสำหรับการยกระดับนักบริหาร เพื่อปลดล็อคศักยภาพและกระตุ้นการเปลี่ยนแปลง โดยนวัตกรรมและกลุ่มคนมีพลัง ด้วยความเชื่อว่า กลุ่มคนที่มีความเชี่ยวชาญที่แตกต่างกัน สามารถรวมเป็นหนึ่งสร้างสรรค์สิ่งใหม่ ๆ โดยมี Speaker ที่ประสบความสำเร็จมาแล้วจากหลากหลายสาขาที่พร้อมจะร่วมแบ่งปันจุดเปลี่ยนสำคัญในชีวิต อาทิ กรณ์ จาติกวณิช, ชัชชาติ สุทธิพันธุ์, จุฑาศรี คูวินิชกุล, อรนภา กฤษฎี, ณัฐวุฒิ พึงเจริญพงศ์, ไตรภพ ลิมปพัทธ์ และ ชมพู่-ภัทราวรรณ พานิชชา เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNUvTqxBKnqeSohMReP0KGhHToaBf_brZgJHzfiJXJla8ugTF_SzaXFj3FRLXdS7wFqDTwlAEGfkToweinEkPeq_5IYpspHSa4A1kzqKe-JC9M4DN6LH0AYA8vqdUiIpksrIWw_3-INN0/s1600/27_%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B6%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A5%252C%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258D%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%252C%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A4%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25A3.jpg)
หากคุณพร้อมจะก้าวสู่โลกใบใหม่กับเรื่องราว มุมมอง และจุดเปลี่ยนสำคัญในชีวิตของเหล่าคนพันธุ์ X พร้อมเปิดประสบการณ์ใหม่และร่วมค้นหาความเป็น Xponential ในตัวคุณ ขอเชิญมาเริ่มสตาร์ททุกวันศุกร์ที่ 7 มิถุนายน – 30 สิงหาคม 2562 สนใจติดตามรายละเอียดได้ที่ www.XbySUV.com / www.facebook.com/xbysuv หรือ โทร. 097 006 4504 (พิรวรรณ), 081 905 3737 (เมธาวี) #XbySUV #XAcademy #WisdomWithin
COMMENTS