![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrGUG1mCrFb9Hz0J3cRy-TkjziPAPXZPgf1LKMPBcBcu3_S7D0FeSinhH2Y22lS9Vorja1gmenTMAMCcwrrl9Se31a63JmwQMd8lcNTu2FqHBhOv6k4LINkcztz52AI7VQgyye_uJOnpY/s1600/69202988_448745145983349_9181730404774707200_n.jpg)
องค์กรบริหารธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม หรือ SMEA จากประเทศไต้หวัน ผนึกหน่วยงาน สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (สสว.) องค์กรภาครัฐของไทย เตรียมจัดงานสัมมนาเพื่อให้ความรู้แก่ผู้ประกอบการทั้งขนาดกลางและขนาดย่อม ตลอดจนกลุ่มผู้ประกอบการแบบสตาร์ทอัพ ในชื่องาน APEC O2O Forum: MSMEs Servitization in the Context of O2O
โดยในงานนี้เป็นเสมือนเครื่องมือที่ช่วยผลักดันกลุ่มผู้ประกอบการขนาดเล็ก ขนาดย่อมและขนาดกลาง (MSMEs) สามารถเข้าถึงโมเดลทางธุรกิจในแบบที่เป็นออฟไลน์ไปสู่ออนไลน์ หรือ O2O เพื่อที่จะสามารถช่วยให้พวกเขาเพิ่มประสิทธิภาพในการประกอบอาชีพโดยนำเอาเทคโนโลยีด้านดิจิตอลเข้ามาเป็นเครื่องมือในการผลักดัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6PuUlR1h3DJkb_IkELWwY0tzC-XueKnDZojnrkkj1UJOOJXOF17cBjzV69BTgqtnzKZPQZ_No4hmqk9SwmGHxAqRlHEwfkDYypp43XE3UA6IC1gw1y6nsJcr3kMjIhsoDs1hYRRa_l0o/s1600/67736637_2767792549915377_6509648292916232192_n.jpg)
ในส่วนของหน่วยงานไทยเราจะได้เห็นผู้เชี่ยวชาญและผู้มีหน้าที่ในการร่างนโยบายและแผนในระดับภูมิภาค จะเขามาแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับแนวโน้มที่สำคัญของอีคอมเมิร์ซ ซึ่งมุ่งเน้นไปที่การสร้างโอกาสให้กลุ่มผู้ประกอบการ MSMEs ได้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงทางดิจิตอลซึ่งเป็นพัฒนาการแห่งยุคนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmhyphenhyphenrtveMlIXnP63arl2VVSTcsQ1NilICpxg4Jucde2hJYRWAKoZP57hFH79S5t_pDjLw1aDztN6hxWMf4omuyBvTWUAFUiE1eN7B9vWTVlrojJ_s6k4Sv8y14GYkxLDEpxX24izCineI/s1600/68417237_1101638230226102_9052650454093135872_n.jpg)
อีกทั้งในเวทีการสัมมนาที่เกิดขึ้นยังมีการนำเสนอผลงานของสตาร์ทอัพชั้นนำกว่า 8 บริษัท ที่จะเข้ามาแสดงวิสัยทัศน์และแชร์แนวปฏิบัติบนพื้นฐานนวัตกรรมในการทำธุรกิจแบบ O2O โดยจะมีการสาธิตให้เห็นวิธีการจริง ๆ รวมถึงคณะกรรมการที่จะเข้ามาคอยให้คำแนะนำในการพัฒนาธุรกิจของพวกเขาในระหว่างการนำเสนอด้วย
COMMENTS