![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifcNRhTtot0k5bTnF-sp7b4t9uoJZuww8e9jwQceGhau7Pv5rxudHvnEuki1HRXalNandbNWM1bOe5g-0bL59D3aZ9te4fbq4iiLYQtvwDs5iMaiMi8aXeZi7UbkYnu1Mi0Lc5CwlRHqk/s1600/Shark+Tank-12.jpg)
PTTGC เดินหน้าโครงการ GC Shark Tank Hackathon ปีที่ 2 เปิดโอกาสให้บุคลากรไม่จำกัดสายงานและตำแหน่งเสนอไอเดีย เพื่อนำเทคโนโลยีดิจิทัลมาใช้ประโยชน์กับองค์กรผ่าน Hackathon มุ่งสู่การเติบโตอย่างยั่งยืน
บริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) หรือ PTTGC องค์กรที่มุ่งมั่นสู่ความเป็นเลิศ
อย่างยั่งยืน จัดโครงการ GC Shark Tank Hackathon ขึ้นปีที่ 2 โดยทำงานเชิงรุกเพื่อตอบสนองความต้องการของลูกค้า รวมถึงสร้างความเชื่อมั่นในศักยภาพของพนักงานว่าเป็นแรงขับเคลื่อนสำคัญที่จะช่วยให้องค์กรเติบโตอย่างยั่งยืนในยุคที่เทคโนโลยีดิจิทัลได้มีการพัฒนาอย่างรวดเร็ว (Digital Disruption)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYasmp6N_mLVxtL2L65IXp0OSNgjKh-NVut3IoJEfHQdgOQhj1NRvexgPlBq-ggcqyWF9tOrVJ619xorH1Zi_KxvRYlcaXgWal2yfYuN5S9G32TSa212H2fnFi5rs38XuD3gTGe44jxjM/s1600/%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2592%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2598%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%258C+%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1.jpg)
ตามหลักคิดที่เชื่อมั่นในคุณค่าของ คน และการทำงานเป็น ทีม เพื่อส่งมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกค้าทาง PTTGC จึงได้จัดโครงการ GC Shark Tank Hackathon ขึ้นเป็นปีที่ 2 อีกครั้ง เพื่อเปิดโอกาสให้พนักงานทั่วทั้งองค์กร ไม่จำกัดสายงานและตำแหน่ง สามารถเสนอไอเดีย นำเทคโนโลยีดิจิทัล มาใช้ให้เกิดประโยชน์กับองค์กรผ่าน Hackathon โมเดลรูปแบบหนึ่งที่ PTTGC นำมาใช้ ในการพัฒนาและนำพาองค์กรไปสู่การเติบโตแบบยั่งยืน
เพื่อให้พนักงานเข้าใจในกระบวนการของการทำ Digital Transformation PTTGC เปิดโอกาสให้พนักงานแสดงศักยภาพผ่านการนำเสนอไอเดียที่มี impact กับองค์กรในวงกว้าง โดยสามารถนำเทคโนโลยีดิจิทัลมาปรับใช้ให้เกิดประโยชน์แก่ตัวพนักงาน ลูกค้า และองค์กรมากที่สุด โดยในปีนี้ได้รับการตอบรับอย่างดีเยี่ยมตั้งแต่เริ่มเปิดโครงการ มีจำนวนไอเดียที่ถูกส่งเข้ามา 200 กว่าไอเดีย เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้วเป็นเท่าตัว และในปีนี้โครงการเพิ่มการเตรียมตัวที่เข้มข้นให้กับพนักงานกว่าร้อยคนที่ได้ผ่านเข้ารอบแรก ด้วย workshop เสริม skill และ mindset การคิดและสร้างสิ่งใหม่ๆ รวมถึงการนำเสนอต่อกรรมการ และกว่าที่จะเข้ามาเป็น 10 ทีมสุดท้าย เพื่อคัดเลือกไอเดียที่มี impact ต่อองค์กรสูงสุด และสามารถไปทำได้จริง และต่อยอดได้มากที่สุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWb5RnJLbG5SWa4d7x4piRcRyApRmwbtXlG8Ldzzm5lLntKHFZq8KUuyX5qPi4e-dTm5EEYvdFHSN22XNyl3JofHkOzMkmfuISDXuL-cm8Q7fvkEraelU8faqoQcsA1HTojpMy1qGzVx8/s1600/%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2588%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587+Chief+Executive+Officer+%2528CEO%2529.jpg)
คงกระพัน อินทรแจ้ง Chief Executive Officer (CEO) กล่าวว่า “โครงการ GC Shark Tank ไม่ใช่โครงการที่ออกแบบมาเพื่อตอบสนององค์กร หากแต่คือตัวของพนักงานเอง เพราะนอกเหนือผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นแก่องค์กร ทั้งในเรื่องของ Financial หรือ Non-Financial Impact แล้วนั้น การที่พนักงานของ GC จะได้เรียนรู้ถึงกระบวนการทำงานแบบใหม่ เพิ่มสกิลใหม่ๆ ที่เหมาะสำหรับยุคดิจิทัล ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะทำให้องค์กรของเราสามารถปรับตัว และยังคงสามารถเป็นผู้นำในสายธุรกิจของเราต่อไป”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcpY2YhAAKvfGgKIASPV7B8bJzdl626EomI4RRk_iej51YdrmK46qWepyfqZp2NmSf3wyJ2ZxFKhKNzNluK1DN0GT-U9mGmJqrNo1KA3dx2n7DdaJg1YJOBuSkFg3v-Ye1KChPIvv1gZg/s1600/%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2592%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2598%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%258C+Director+to+the+Risk+Management+Committee.jpg)
สุพัฒนพงศ์ พันธ์มีเชาว์ Director to the Risk Management Committee กล่าวว่า “ประทับใจในผลงานและความร่วมมือของผู้จัดงานและผู้ร่วมกิจกรรมของ Shark Tank Hackathon ประทับใจที่โครงการนี้นำไปสู่ทิศทางของบริษัทที่จะมีส่วนที่เป็น digital technology ที่เข้มแข็งในประเทศไทย รู้สึกดีใจที่เห็นพนักงานผู้เข้าร่วมทั้ง 10 ทีมมีความเข้มแข็ง รู้ว่าจะต้องทำอะไร และอย่างไร เพื่อให้ตรงกับความต้องการของทุกๆ ด้านหรือ ทุกๆ stakeholder รวมทั้งมีการนำเรื่องของ 4 core behaviors มาใช้ในทุกมุม ซึ่งถือว่าเป็นเกณฑ์หรือหลักปฎิบัติที่จะใช้ในการทำงานในทุกๆ ด้าน และเชื่อมั่นด้วยว่าในวันนี้ GC ของพวกเราทุกคนได้ก้าวมาถูกทางที่จะทำเรื่องเทคโนโลยีดิจิทัลให้เหมาะสมกับทิศทางของบริษัทที่จะเดินไปข้างหน้า และเชื่อว่าพนักงานที่มาร่วมกิจกรรมในโครงการฯ นี้ จะเป็นกำลังสำคัญที่จะช่วยผลักดันให้ GC ของเราเดินไปสู่องค์ที่นำเทคโนโลยีดิจิทัลมาใช้อย่างเต็มรูปแบบในอนาคต”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1wyribIasAc_k3wjilrvF0Mvh3mt2484JPyp6NG4cAptmQPspblYW7ifUPe-wBbm-_FH8LsFlszqf8YuCRXhRu5XhRQty6F12BXFyE2LqzVH5fl8hq3AmGhx_9yLP6Q2f9h-NoK8GJhM/s1600/%25E0%25B8%2589%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258D%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%258C.jpg)
ฉัตรสุดา กาญจนรัตน์ Senior Vice President Transformation Excellence กล่าวว่า “กว่าจะมาถึง 10 ทีม ถือว่ามีความเข้มข้นทั้งเนื้อหาและแรงบันดาลใจ โดยทั้ง 10 ทีมมีการนำเสนอผลงานออกมาได้เป็นแบบแผน และชัดเจนมากๆ ซึ่งกรรมการตัดสินยากมาก เพราะเรื่องดิจิทัล เป็นเรื่องที่ต้องทำต่อไปในองค์กร เลิกล้มไม่ได้ จึงขอเชิญชวนทุกหน่วยงานในองค์กรทำเรื่องดิจิทัลต่อไปอย่างต่อเนื่อง”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqTYUfLGxr9XGji4cQby3f9DPal2Yg2CVu-Lk3sLvJjZIbESbREaMlyinmuk0u8Fo7km7hgB_A_FT7v3ilRN908T3CroUjgmKkPnntgsoRUSB3rJQF2GqVBXa381iGn5pLO2sFa5Dr9FM/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A9%25E0%25B9%258C+%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A1+Head+of+Digital+Transformation.jpg)
พิทักษ์ เหล่าแสงงาม Head of Digital Transformation กล่าวว่า “เป็นอีกปีหนึ่งที่ต้องหนักใจในการที่จะทำโครงการฯ นี้ และเชิญชวนให้ทุกคนช่วยกันทำ digital transformation และอยากให้ Shark Tank season 2 เป็นแรงบันดาล อยากให้ทุกคนมาร่วมพัฒนาองค์กรด้วยกัน ลองสำรวจดูว่าโอกาสของเรามีอยู่มากมายที่จะพัฒนาองค์กรให้ดียิ่งขึ้น ด้วยการใช้ดิจิทัล”
โครงการฯ นี้ ถือเป็นบทสรุปและการตอกย้ำว่า GC จะเป็นองค์กรที่จะนำพาเรื่อง Digital Transformation เข้าสู่อุตสาหกรรมและธุรกิจปิโตรเคมิคอลส์ อย่างแท้จริง ตอกย้ำวิสัยทัศน์และกลยุทธ์ขององค์กรที่จะพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้งอย่างต่อเนื่อง เพื่อเป็นผู้นำธุรกิจเคมีภัณฑ์เพื่อสร้างสรรค์คุณภาพชีวิตที่ดีให้กับสังคม
COMMENTS