![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjTaMRD8Zhurm0PkW8qxDfb8tu54vCuqqw8b9DIKDo2hE8IItcqNTZFGmvvB-m5vUQjjklqWGPMa8ZtZ-3c4grZpqrzzxeb932lm_lkivUpcttnJGE65XkhvF2GQ20swx4DlfnfYMHaGIQ/s1600/MG+-+MOU+BEST-HAUP_005.jpg)
บริษัท เอสเอไอซี มอเตอร์-ซีพี จำกัด และบริษัท เอ็มจี เซลส์ (ประเทศไทย) จำกัด ผู้ผลิตและผู้จำหน่ายรถยนต์เอ็มจีในประเทศไทย เริ่มเดินหน้าแนวทาง Car Sharing พร้อมสนับสนุนให้คนไทยได้ใช้รถยนต์พลังงานไฟฟ้าได้ง่ายยิ่งขึ้น ด้วยการส่ง MG ZS EV จำนวน 40 คัน ให้บริการรถยนต์พลังงานไฟฟ้าระบบเช่า (EV Car Sharing) ผ่านแอปพลิเคชั่น Haup ซึ่งมาพร้อมสถานีชาร์จอีกกว่า 20 จุดทั่วกรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhpUQkO7B5ZnzF-KCJLr2ptYBpIu_z30Aj9hS5SiXsRFcrTNY4MEaDQ72zsMg_pjt1xIg5yUt9z28mE_64KCVKfgGia3qYl_QMW-59S36rpmRmF0-bpVdtk8FWoF-Oqzbc3WhSYR4Edkt8/s1600/MG+-+MOU+BEST-HAUP_004.jpg)
นายพงษ์ศักดิ์ เลิศฤดีวัฒนวงศ์ รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท เอ็มจี เซลส์ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า
“สำหรับ Car Sharing ถือเป็นหนึ่งใน 4 แกนหลักในการดำเนินงานของเอ็มจี นอกเหนือไปจากการพัฒนารถยนต์ให้มีความอัจฉริยะในการเชื่อมต่อ (Intelligence connectivity) ขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้า (Electrification) และมีความเป็นสากล (Globalization) ซึ่งในครั้งนี้เรากำลังจะทำให้การดำเนินงานด้าน Car Sharing ของเอ็มจีมีความชัดเจนมากยิ่งขึ้นผ่านการร่วมมือกับพันธมิตรทางธุรกิจด้วยการสนับสนุน “เบส ออโต้เซลส์” ผู้จำหน่ายรายใหญ่ของเรา กับ “ฮ้อปคาร์” ผู้ให้บริการ Car Sharing ที่มีความรู้ ความชำนาญ โดยเริ่มต้นด้วยการส่ง “MG ZS EV” รถยนต์พลังงานไฟฟ้า 100% รุ่นแรกของเอ็มจี ที่มีความโดดเด่นทั้งในด้านคุณภาพ สมรรถนะ ความอัจฉริยะ และเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม เข้าร่วมโครงการ EV Car Sharing ซึ่งนอกจากจะทำให้แนวทางเรื่อง Car Sharing เป็นรูปธรรมแล้ว ยังเป็นการสนับสนุนให้มีการใช้งานรถยนต์พลังงานไฟฟ้าอย่างแพร่หลายมากขึ้น เพราะผู้ที่สนใจสามารถเลือกใช้บริการ MG ZS EV ผ่านแอปพลิเคชั่น Haup ที่สามารถดาวน์โหลดได้จาก App Store หรือ Google Play หลังจากนั้นก็ทำการจองได้อย่างง่ายดาย อีกทั้งยังมีสถานีชาร์จในทุกจุดบริการ ที่มีอยู่กว่า 20 แห่งทั่วกรุงเทพฯ ทำให้การใช้งานรถยนต์พลังงานไฟฟ้าเป็นเรื่องที่ “ง่าย” สำหรับทุกคนอย่างแท้จริง”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqjNOCU8walX89FWQ-a5X7aCOsCnstbKjbLsDsLvgTMZvRu-5TQ5MuTxQpG0j0XkCKjxmAS1qbh-6Ba4uqFG_bti_6uEyamuuwVQNvrvRK_kNEqb2N44M40xsADI-lExMPwL3QeMOjqZI/s1600/MG+-+MOU+BEST-HAUP_002.jpg)
“สำหรับเอ็มจีเรายังมีแผนที่จะขยายการบริการในรูปแบบ Car Sharing อย่างต่อเนื่อง เพราะเราเข้าใจถึงพฤติกรรมของผู้บริโภคในปัจจุบันที่กำลังเปลี่ยนแปลงเข้าสู่ยุคใหม่ ซึ่งความต้องการเป็นเจ้าของรถยนต์ลดลง และมองหารถที่สามารถเลือกใช้บริการได้อย่างอิสระ เพราะนอกจากสะดวก รวดเร็ว และยืดหยุ่นสูงแล้วยังช่วยลดภาระของผู้บริโภคและส่งผลดีต่อสิ่งแวดล้อมในด้านการช่วยลดปัญหาการจราจรได้เป็นอย่างดี”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-S8tyF8-pPgfA17II-jxcpcHWAxBihxb3h8QdWf1urGbZkeFI52OTRoM87Y3U-Vi-WlrtZwO4l0s6DvG6OxXUoJ25X3CwNg9noZUZRXLvrClWOB2ErUQd4oUWJ54CBJHHKGBsH51hyfk/s1600/MG+-+MOU+BEST-HAUP_003.jpg)
สำหรับ บริษัท เบส ออโต้เซลส์ จำกัด ถือเป็นผู้จำหน่ายรถยนต์เอ็มจีรายใหญ่ มีโชว์รูมและศูนย์บริการมาตรฐาน มากถึง 9 สาขา ทั้งในพื้นที่กรุงเทพฯ ชลบุรี และเชียงใหม่ ซึ่งเป็นผู้จำหน่ายที่มีความพร้อมทั้งในด้านของสินค้าและบริการ รวมถึงมีความสนใจในธุรกิจ Car Sharing ในขณะที่บริษัท ฮ้อปคาร์ จำกัด เป็นผู้ให้บริการ Car Sharing เจ้าแรกในประเทศไทย มีความรู้ความเชี่ยวชาญ และประสบการณ์ ในการให้บริการเช่าและแชร์รถรูปแบบใหม่ที่ทันสมัย โดยทั้งสองบริษัทได้ร่วมลงนามความร่วมมือดำเนินธุรกิจให้เช่ารถยนต์พลังงานไฟฟ้า โครงการ “BEST-HAUP” เพื่อให้บริการรถยนต์พลังงานไฟฟ้าระบบเช่า (EV Car Sharing) สำหรับผู้ที่สนใจใช้รถยนต์ MG ZS EV ในรูปแบบ Car Sharing สามารถจองผ่านแอปพลิเคชั่น Haup บนมือถือได้ตั้งแต่กลางเดือนกรกฎาคมนี้เป็นต้นไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7VGOhuI8739QTUsLEd1awuq-OGVzIKq8oIrz0aEtm3irFl41s8p-1l8ho8yq8XK0pDglUWk8Ed7DIEBuk7Jnj-kK7RvV5kNc1WWRe1hjR3Yxislhy3CKQCK5bJ-0V8mHdjfKQoHMa4gA/s1600/MG+-+MOU+BEST-HAUP_006.jpg)
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมสามารถติดต่อได้ที่ศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ MG CALL CENTRE โทร. 1267 และสามารถติดตามข้อมูลข่าวสารเพิ่มเติมของเอ็มจี ได้ที่
Website: www.mgcars.com
LINE: @MGThailand
Facebook: www.facebook.com/MGcarsThailand
Twitter: @mg_thailand
Instagram: @mgthailand
Youtube: MG Thailand
Hashtag #PassionToBeBetter #MGCarsTH #PassionDrives
COMMENTS