![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxxx3Lck4tljm_RD-pOA4-A5NGm8NVzLsuT5dkxeHvP38Qy-ly_TrZGoXIlOQwXTgbO2mHHMGqWHWoTtTynmkjNxM74qjzJz7jyzgJAwtEdQJJ5vu0tNDRJ2hNI-dmQaFskDPZHn9mIRE/s16000/IMG20201018122859.jpg)
MRZ-SUB1 เป็นสายสัญญาณความยาว 3 เมตร ราคาปกติ 1,990 บาท แต่มีการจัดโปรโมชั่นลดราคาต่ำกว่าพันบาท ถือเป็นสายสัญญาณเสียงคุณภาพดีที่มีราคาคุ้มค่า สำหรับนักฟังเพลงและนักเล่น Home Theater ที่มี Subwoofer อยู่ในระบบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGwa7pq7uagLggaTGGlyiB52oWnuoeiHag8OQ783QewvGHnsq2_VNNjJYYWmFbNc2bMTIBp4B8-il5YMOPE4Vbatp4TA65sBYBItIJYf6uuU1KMNs4inTTe4179OoxKYaLeGKk-Cd-0HA/s16000/IMG20201018122447.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEga4P0PaKdc1f2oqSQjSE5fCEMRi7a4YiacFhaEznyVRVD7iG-fgARsPeLsFZ_EXa8FS1r0o-UpbOOjBMoR4i7HI7y5997IUdwslZ6s_lZ3iPw9wbap5F7S-YpqRKh4iVli_ttytQAJyo8/s16000/IMG20201018122626.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1dkEnVsGUFcmy28eYiUcg4A-ayVGA1d6wp-E5Zqb3s1OggI6oX7UXEP3dqxu5I5naf-k8PxN384vlWOXpN6wsj78eWXX7LO_rEvaqnCith8HXrrY2mCGSMVUfCCojtcbAMqKHZthtBuY/s16000/IMG20201018123025.jpg)
สายสัญญาณคุณภาพสูงระดับ Audio Grade จากแบรนด์ MRZ ที่ถ่ายทอดสัญญาณถี่ต่ำได้อย่างดี หัวต่อเคลือบทอง 24K แข็งแรง ทนทาน เสียบแน่นดีมาก ภายในต่อเชื่อมด้วยวัสดุผสมเงิน ตัวนำสัญญาณเป็นเงินเกรดดี หุ้มด้วยโพลิเอธิลีน มีฉนวน 3 ชั้น เส้นใยป่าน แผ่นฟลอยถักประสาน ป้องกันการรบกวนของคลื่นต่าง ๆได้ดีเยี่ยม สายหุ้มเป็นพีวีซีเกรดดี หุ้มชั้นนอกด้วยตาข่ายพีวีซี เพิ่มความทนทาน มั่นใจได้ในอายุการใช้งานที่ยาวนาน
จากเดิม ใช้สายสัญญาณเส้นเล็กที่แถมมากับเครื่องเล่น DVD แบรนด์ชั้นนำจากญี่ปุ่น แบบเส้นเดียว เชื่อมต่อระหว่างช่องสัญญาณ Subwoofer Output จากลำโพงแอคทีฟ Klipsch R-51PM ไปยังช่องรับสัญญาณ LFE แบบโมโนของลำโพงแอคทีฟซับวูฟเฟอร์ Klipsch R-100SW ก็เปลี่ยนมาเป็นสายสัญญาณ MRZ รุ่น MRZ-SUB1 ความยาว 3 เมตร ทดสอบเสียงใช้ Audio Source จ่ายสัญญาณดิจิทัลโดยตรงเข้ามาที่ลำโพง Klipsch R-51PM ด้วยสาย Optical โดยไม่ผ่าน Mixer หรือเครื่องเสียงใด ๆ เพื่อให้ได้สัญญาณเสียงที่บริสุทธิ์แบบ Pure Audio ปราศจากการปรุงแต่ง
จากการทดสอบด้วยการเล่นเพลงสมัยใหม่ จังหวะสนุกสนานที่เน้น Deep Bass และชมภาพยนตร์แนว Action เพื่อเน้นทดสอบเสียงจาก Subwoofer ก็รู้สึกได้ว่าเบสมีความชัดเป๊ะทุกหัวโน้ต ลงลึกแบบให้ Impact ที่มากขึ้น มวลหนาและแรงกระแทกสะใจยิ่งขึ้น เรียกได้ว่า เบสมาเต็มแบบไม่อั้น ดึงประสิทธิภาพของลำโพง Subwoofer ออกมาได้เต็มประสิทธิภาพ นอกจากนี้ ตัวสายที่แข็งแรงและเสียบได้แน่นหนาดี ก็ทำให้ดูเป็นระเบียบ จัดเก็บได้ง่าย ความยาว 3 เมตร ถือว่าเพียงพอกับห้อง Home Theater ขนาดเล็กถึงกลาง ซึ่งส่วนใหญ่ระยะทางจาก AV Receiver ไปถึง Subwoofer น่าจะไม่เกิน 3 เมตรอยู่แล้ว
COMMENTS