![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUjpTpqMjn1-BYsxIob5RrVLXzh2vEc51g7FULMW9Rnw6seiHi1bjnHneq3Z0UnheH5B5CpjVX4sEGFoW1JSTmDDuO_o6vzGtTOqx_u9DPSdyObrg7aWyeWiereIk1fvGE2CjD_LJfy-jlzvyiMUAjSSLyWNEl_ISzD6rKc-e_nMD6_vIHYJuI9jtNOw/s16000/Bose-Acoustimass-5-Series-II-Passive-Sub-and-Cube-Speakers-Speakers_2048x2048.jpg)
Bose Acoustimass 5 Series II ลำโพงรุ่นยอดนิยมในยุคปี 1990-2000 ที่สวยโดดเด่นด้วยแถบเส้นสีแดงบนตัว Cube Speakers ทรงลูกเต๋าเสียงใสกังวานที่ปรับมุมเสียงหันซ้ายขวาได้ มาพร้อม Passive Subwoofer ที่บรรจุ Woofer สองตัวอยู่ภายในช่วยกันขับพลังเสียง Bass ที่ลงลึกสะใจ เป็นลำโพงที่อายุยาวนาน แต่ก็ยังเป็นที่ต้องการของนักเล่นเครื่องเสียง ราคาขายต่อดี เสียงดีและฟังได้นานไม่มีเบื่อ
Bose Acoustimass 5 Series II เป็นชุดลำโพง 2.1 แชนเนลที่จับคู่กับ Amplifier ได้ง่าย แนะนำให้ใช้งานกับเครื่องขยายเสียงที่มีกำลังขยาย 50-150W จะขับเสียงได้เต็มประสิทธิภาพที่สุด โดยไม่จำเป็นต้องปรับทุ้มแหลมด้วย Tone Control หรือ Equalizer ก็ยังให้คุณภาพที่ดีมาก ๆ ได้ทั้งความไพเราะและสนุกสนาน
ลำโพงเสียงกลางแหลมทรงลูกเต๋า ปรับมุมเสียงได้ หันซ้ายขวาเพื่อควบคุมมุมกระจายเสียง ให้มีมิติเสียงที่ดีเหมาะสมกับสภาพห้อง สามารถยึดกับขาตั้งโต๊ะ ขาตั้งพื้น และขายึดผนังได้ โดยใช้งานร่วมกับอุปกรณ์เสริมแท้ของ Bose หรือ Third-Party ก็ได้ตามงบประมาณ ส่วน Passive Subwoofer จะต้องวางพื้นเท่านั้น โดยให้มีระยะห่างจากผนังอย่างน้อย 1 ฟุตทุกด้าน
ลำโพง Cube Speaker มีหน้ากากผ้าที่ทนทานกว่าหลายแบรนด์ในตลาด และกรวยลำโพงแบบกระดาษก็มีความทนทาน อายุการใช้งานหลายสิบปี ถ้าห่างไกลจากความชื้นและน้ำ ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเปื่อยขาดแน่นอน ตู้เป็นพลาสติกที่ยึดกับอุปกรณ์ติดตั้งได้แข็งแรงทนทาน มาพร้อมสายลำโพงคุณภาพดีที่สอดเพื่อซ่อนในขาตั้งโลหะได้อย่างแนบเนียน ทำให้ห้องดูสวยงาม
ในการเดินสายลำโพง ก็ลากสายจาก Output ของ Amplifier ทั้ง L และ R เข้าที่ Input ของ Passive Subwoofer แล้วต่อสายจาก Output ทั้ง L และ R หลังลำโพงไปยัง Cube Speaker ให้ถูกต้อง ไม่กลับเฟส
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivbZGpJZS9DRpYFKW8A0YCaMwhGYxrrsVnDDIUeZ9x7UaGe6ho7JgTpSXDAKm7GO9mFzkHNBSKrMrg1BKAY4rk1_kArHxwRGeKoI_TOFIolJzyXKF_ZrNRQYRg5biQbHqqidcyVuvOfbaGtRAPf8AZY3Daj2vuq2Jh63E6fC4LPPlxxp7NvKVnHJptKw/s16000/275293358_5130284553682197_6490321339544437875_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVZeT5xuhuGbsJNBF9_ULY0oRGWTG8XDGlnePsOE3HYsdjQfnIr_iAs6gzHSvDWJVQwNry-mhzZenP6n5LYVh-AoFfKXYiC3ObJL8iIY6Gvfq1YzJNqEWJs2LuLG1UBWvUR_qzRDCTPOHQCh5smVTIhypfYL7JwQSI7cSUpD6QOIRqWvVsY8O7cR8pcQ/s16000/275383117_5130285013682151_4907041169273907022_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqeB3t8aLCfHhvXItVCU-ANR3lmVyvDMBbUdXwJJWEiTGTbQMrvMnkU7w2Uh3fhY2J7mV20d86UI5PiicqDi3ROTFuhsnOUpfQjmUxkPpw6h_PyRhH3VZDdraWHm7tgq8tFe-vDKBtbI9GeZpfGze_jZBXAprAW0tHGyrpiSep9dvEz8vUOydDZ5NPLw/s16000/275383491_5130284577015528_4721195424278014376_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWMi23z4iCy8GjYn3NtTZnj2UJHJezgAPewjseIxlcyypy9IdG4_PasjQk8pv6Q9wHcsP7pBmWXrvgYXyRAOoZ-4RJeFuAL98d5rhP9it1QI6OddQB4RDm7txp84NZUiLWsEGFzwFDrd4-ZGR1WBEaOuag4ePQb_4XI-u-P0B6MeC2vEt8RSV0XdItkw/s16000/275387282_5130284847015501_6776032156339386505_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgGVCuwK8EYgbYSd9JwClRLMToFSp9vu6OwNtw87m15onYFire3kvdhFZsZEK_heaXWgmOZ193M3ophIu5FqyeiZKC5QXycFBWA-SZkWf5zJ_7iw8JlMT7NhKEzqQBmpRUireoRuW_TLLuPYY51Xp3nGzjB1NKdT9H2z-vbCgJTksVhNHEIUduWrXx_Ag/s16000/275439031_5130284533682199_4166822556753853536_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhexKuYDAP0FfISkO0NvbNPoMPnR4Ny9htgD8CkOcQGJLnSWYit7wlDHJ8ZrLZOQJLrvRe0NvGB3g4t4A15LD9bUMk0wCu6ncGe64BkvoIihO86xE3GJ8eV6onndu1E38Zb6vIeIlHLMTPwltfBg4LzHstBa_6O1KqK97gSW4e3hiLPQBRWlhZ1RbmH6Q/s16000/275441205_5130284630348856_2574651158877407785_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWiUKCPdUmgMFvJHNhjdh_v7X2kMd4VydfFJECxsFApP3GS-YcXod2Fgan5HxU2hTwvAwaXBB8FAB9sJOFaCgiBwQLPWGmLJJ5glETHYJQuTREux70tf3Vi3_m-EO5Q0SBvjXumo_m4Twj_MDYvjOVNpy953OlYAK15IdmbUnjGkX5B-T8D2y6M0yUBg/s16000/275445780_5130284743682178_4592291502108379305_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio_mnwZ0_0gXuHPxTCYHmm4U_P_3aKaYr7Op4sZrkmAUYFiGU6yVb6OPvjteRSQaCsVO676PJwUOBhuRG5-xN7x89rwwo7YWUu6gavF6LxpUU9ycLFX5_X1l-S26hLTbidg5Fm6CcbTJeVMemyZxmAoxIEf14NTF8xJQTI2YJX7sFnBeJoynpKeVihzA/s16000/275447228_5130284670348852_6967374784350549653_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidSAICZVn5ohwcd6iTUfwvxCN37jKBTYECJLHku0SeMBjL6PzYGPJPcLBAIpch93c7uumw6p9Ca_DIA2tqnB2f5xtqNt3x_sSOcv7LZoz_26rfQqP_rz1WgXnuZKlcKbYbP9iylvEsMtfl13_ath8Af_zXJbam3f6P5n1Iir3KbS1QgSlaqmrfGMmm8w/s16000/275457705_5130284943682158_5493366126733793302_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZ8Dcuwts0l_ac3Z_uyim7aGxemqzhd-pqSvqS8LDQoTLFHGpIMJSE2Nf5x0Zd0862l-Lmy2l5KA7oY1nJne387X478OI0qPU1RL6nv1OhlXxZhdP3qH2rZB3kptLqsm67tivw4qSqbqyB0WYxQNuYcgClGgMj-ptiwccaeAyuHjTHezPxsyxvFNeMKg/s16000/275463558_5130284063682246_6097728476141996481_n.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjplAQnS2uDUFJnr0L2xImWYPBGcsb5e1f6LQLcy8pfhXqsNJsrHNmHeyBcutBl2Z8sq6NsrHTpBnYW-X1XNuq3_UaGZ26yZYYWsBxk-GUBbzlBLmJUrOsRW-laZIIDrJi3W71lc_mt2SPNDzKZQZB-6ix34aA945FFjB27FSgjoDpo3qld6IyYyzDDiA/s16000/275553591_5130284650348854_3446931374736231157_n.jpeg)
ถ้าใช้งานร่วมกับชุดเครื่องเสียงของ Bose เอง มั่นใจได้เลยว่าเสียงดีเต็มประสิทธิภาพแน่นอน แต่จากการทดสอบ ก็สามารถใช้งานได้ดีกับ Amplifier ทั่วไป เป็นลำโพงไม่กินวัตต์ ขับง่าย เสียงทรงพลังเกินตัว ไม่ว่าจะเป็นเครื่องขยายเสียง Class-A, Class-AB หรือ Amplifier ตัวจิ๋ว Class-D ก็ขับได้สบาย ๆ
Bose Acoustimass 5 ทั้ง Series II Red Line และ Series III ปัจจุบัน ยังหาสินค้ามือสองสภาพดีได้ในตลาดแลกเปลี่ยนลำโพง-เครื่องเสียง โดยคุณภาพเสียงยังถือว่าดีมากแม้ว่าอายุผ่านไป 15-20 ปีแล้ว สไตล์เสียงทั้ง Acoustimass 5 Series II และ Series III แทบจะไม่แตกต่างกันเลย เลือกได้ตามงบประมาณที่มี ราคาลำโพงทั้งชุด อยู่ในช่วง 6,800 - 8,600 บาท ไม่รวมเครื่องเสียง หรืออาจนำมาแยกขายเป็น Subwoofer 4,800 บาท กับ Cube Speaker 4,400 บาท เป็นราคากลางที่ขายตามสภาพ
แนวเสียงของลำโพงชุดนี้ เหมาะใช้งานทั้งในบ้าน ในคอนโดมิเนียม ในห้องอาหารขนาดเล็กของภัตตาคาร หรือ Lounge ขนาดเล็ก ให้เสียงเบสที่ลงลึกพอสมควร หนักแน่นดุดัน แรงกระแทกเกินตัว เสียงร้องหวานมวลอิ่มหนาชัดเจนทุกโน้ต เสียงแหลมใสกังวาน ปรับยกเสียงแหลมประมาณ +4dB กับเสียงเบส +2dB ยิ่งช่วยเพิ่มความคึกคักสนุกสนานจากแนวเพลงสมัยใหม่ได้ดีขึ้น แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่สภาพห้องและการจัดวางตำแหน่งลำโพง ถ้าวางตำแหน่งดี ๆ อาจจะไม่ต้องปรับเพิ่มทุ้มแหลมเลยก็ได้ ซึ่งอย่างที่บอกไปแล้วว่า ลำโพงดี ๆ อย่าง Bose ไม่จำเป็นต้องใช้ EQ หรือ Tone Control ก็รู้สึกได้ถึงความสมจริงแบบ Hi-Fi ต่างจากลำโพงมือสองที่เป็นลำโพงจากชุดมินิคอมโป ที่ปรับทุ้มแหลมเต็ม Max ก็ยังได้คุณภาพเสียงที่ไม่ดี แถมได้ความผิดเพี้ยนของเสียงที่เยอะเกินสมดุล
Bose Acoustimass 5 Series II และ Series III จึงเป็นลำโพงมือสอง ที่ให้คุณภาพเสียงที่ดีมาก น่าสะสม ใช้ได้อีกยาวนาน ใช้ได้ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง จับคู่กับเครื่องขยายเสียงแล้วขับง่าย เสียงใหญ่เกินตัว ถ้าได้ฟัง รับรองว่าทุกคนต้องชื่นชอบ
COMMENTS